• Khu Đô Thị Gem Sky World

Tin tức

Quy định tài sản chung, tài sản riêng vợ chồng

Ngày Đăng : Sunday, October 14, 2018



Tôi có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Tuy nhiên UBND xã nơi tôi mua mảnh đất lại không công chứng hợp đồng chuyển nhượng đất cho tôi dựa trên căn cứ tại Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình.

Xin hỏi, vợ tôi đã đồng ý để tôi đứng tên và chúng tôi cũng đã lập giấy thỏa thuận, cơ quan nào sẽ công chứng giấy thỏa thuận này? Trường hợp chúng tôi làm giấy thỏa thuận đây là tài sản riêng, là nguồn thu nhập riêng của tôi thì cần đến cơ quan nào chứng thực? Nếu giấy thỏa thuận này được công chứng thì tôi được một mình đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

 

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 47 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về thoả thuận xác lập chế độ tài sản của vợ chồng, thì: “Trong trường hợp hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thoả thuận thì thoả thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực. Chế độ tài sản của vợ chồng theo thoả thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn”.

Điều 38 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân cũng nêu quy định: “1. Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

2. Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

3. Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này”.

Còn tại Khoản 1 Điều 34 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 về đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung có nêu quy định: “1. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì Giấy chứng nhận quyền sở hữu, Giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thoả thuận khác”.

Trường hợp bạnđã đăng ký kết hôn và muốn mua đất chỉ đứng tên một mình bạn, theo các quy định trên, bạn không có văn bản thoả thuận chế độ tài sản của vợ chồng trước khi kết hôn, không có văn bản phân chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân và không có giấy tờ chứng minh tài sản đó là tài sản riêng nên việc bạn bị UBND xã từ chối chứng thực hợp đồng chuyển nhượng chỉ đứng tên một người là hợp lý theo quy định.

Nếu muốn chia tài sản trong thời kỳ hôn nhân, bạn có thể đến Văn phòng công chứng để thực hiện.


Cám ơn bạn đã đánh giá
0 sao 0 đánh giá
##

Dự án

Căn Hộ Gem Riverside Quận 2

Căn Hộ Gem Riverside Quận 2

38 Triệu - 45 Triệu /m2 - Căn hộ

Quận 2 - Hồ Chí Minh

Tin liên quan

Đường cong sáng tạo cho ngôi nhà gỗ độc đáo ở Thụy Sĩ
22Feb

Đường cong sáng tạo cho ngôi nhà gỗ độc đáo ở Thụy Sĩ

Sự thách thức của địa hình đi kèm với tính sáng tạo, bay bổng của người nghệ sĩ đã giúp họ tạo ra một không gian sống bằng gỗ vô cùng...

TP HCM: Đầu tư 26 công viên tại TP Thủ Đức trong năm 2021
22Feb

TP HCM: Đầu tư 26 công viên tại TP Thủ Đức trong năm 2021

Ông Lê Hòa Bình - Phó chủ tịch UBND TP.HCM vừa ký văn bản phê duyệt chương trình phát triển công viên và mảng xanh công cộng trên địa bàn giai đoạn...

#1 Danh sách các dự án đất nền tại Đồng Nai mới nhất năm 2020
23Jun

#1 Danh sách các dự án đất nền tại Đồng Nai mới nhất năm 2020

Bài viết sau đây Phương Thiện land sẽ tổng hợp các dự án đất nền tại Đồng Nai tính đến thời điểm 2020. Hi vọng đem đến các thông tin bổ...

FANPAGE